ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ ಹೊಸ ಕರೋನ ವೈರಸ್

ಅಮೆರಿಕಾದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ ಹೊಸ ಕರೋನ ವೈರಸ್
Spread the love

ಕೋವಿಡ್ ಹೆಸರು ಕೇಳಿದ ತಕ್ಷಣ ನಿಮ್ಮ ಮೈ ನಡುಗಬಹುದು. ಏಕೆಂದರೆ ಕೋವಿಡ್ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ರೀತಿಯ ಸಮಸ್ಯೆ ಅನುಭವಿಸಬೇಕಾಗಿತ್ತು ಎಂಬುದನ್ನು ನಾವು ಕಣ್ಣ ಮುಂದೆ ನೋಡಿದ್ದೇವೆ. ಎಲ್ಲಾ ಕಡೆ ಕೋವಿಡ್ ಸಾವುಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದ್ದವು. ಎಲ್ಲಿ ನೋಡಿದರು ಕೋವಿಡ್ ಸೋಂಕು ತಾಂಡವವಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಕಾಲವದು.

ಹೀಗಾಗಿ ಕೋವಿಡ್ ಎಂದರೆ ಎಲ್ಲರು ಒಮ್ಮೆ ಬೆಚ್ಚಿಬೀಳುತ್ತಾರೆ. ಕೋವಿಡ್‌ನಿಂದ ಅನುಭವಿಸಿದ ನೋವು, ಯಾತನೆ ಇನ್ನೂ ಹಲವರಿಗೆ ಕಾಡುತ್ತಲೇ ಇದೆ. ಇಂದಿಗೂ ಈ ಸೋಂಕು ಹಲವರಿಗೆ ಕಾಡುತ್ತಿದೆ. ಇದಾದ ಬಳಿಕ ಕೋವಿಡ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಬಳಿಕವೂ ಹಲವರು ಸಮಸ್ಯೆ ಎದುರಿಸಿದ್ದನ್ನು ನಾವು ನೋಡಬಹುದು.

ಆದರೆ ಈ ಕೋವಿಡ್‌ ಮುಗಿದು ಎಲ್ಲವು ಸುಸೂತ್ರವಾಗಿ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವಾಗ ಹೊಸದೊಂದು ಆತಂಕ ಮತ್ತೆ ಎದುರಾಗಿದೆ. ಹೌದು ಕೋವಿಡ್ ಕಾಲದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದ್ದ ಒಮಿಕ್ರಾನ್ ರೂಪಾಂತರ ಎಷ್ಟು ಅಪಾಯಕಾರಿಯಾಗಿತ್ತು ಎಂಬುದು ನಮಗೆಲ್ಲಾ ತಿಳಿದಿದೆ. ಈ ತಳಿಯಿಂದಾಗಿ ಹತ್ತಾರು ಹೊಸ ತಳಿಗಳು ಹುಟ್ಟಿಕೊಂಡಿದ್ದು ನಮಗೆ ತಿಳಿದೇ ಇದೆ. ಆದರೆ ಈಗ ಇದೇ ತಳಿಯಿಂದ ಮತ್ತೊಂದು ರೂಪಾಂತರ ಹೊರಬಂದಿದೆ.

ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ಈ ಭಿನ್ನ ಗುಂಪನ್ನು ತೀವ್ರ ತೀವ್ರ ಉಸಿರಾಟದ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್ ಕೊರೊನಾವೈರಸ್ 2 (SARS-CoV-2) FLiRT ರೂಪಾಂತರ KP.2 ಎಂದು ಹೆಸರಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು JN.1.11.1 ರ ಸ್ಪಿನ್‌ಆಫ್ ಆಗಿದೆ. ಇದು ಯುಎಸ್‌ನಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಯುಎಸ್ ಸೆಂಟರ್ಸ್ ಫಾರ್ ಡಿಸೀಸ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ಅಂಡ್ ಪ್ರಿವೆನ್ಷನ್ (ಸಿಡಿಸಿ) ಪ್ರಕಾರ, ಈ FLiRT ರೂಪಾಂತರವು ಏಪ್ರಿಲ್ 27, 2024ಕ್ಕೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುವ ಎರಡು ವಾರಗಳವರೆಗೆ ಸುಮಾರು 25 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಹೊಸ ಅನುಕ್ರಮ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

“JN.1 ರೂಪಾಂತರ ಮತ್ತು ಅದರ ವಂಶಸ್ಥರಾದ KP.2 ರ ತ್ವರಿತ ಹರಡುವಿಕೆ ಮತ್ತು ವೈವಿಧ್ಯೀಕರಣವು ಸ್ಪೈಕ್ (S) ಪ್ರೋಟೀನ್ ರಚನೆಯಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಬದಲಾವಣೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಲಸಿಕೆಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರತಿರೋಧವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿಗೆ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಶೋಧನೆಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ.

ಈ ರೂಪಾಂತರಕ್ಕೆ ಹೆಸರು ಹೇಗೆ ಬಂದಿದೆ?

FLiRT ವ್ಯತ್ಯಾಸದ ಅಕ್ಷರಗಳನ್ನು ರೂಪಾಂತರಗಳ ತಾಂತ್ರಿಕ ಹೆಸರುಗಳಿಂದ ಪಡೆಯಲಾಗಿದೆ: F ಮತ್ತು L ಅನ್ನು ಒಂದರಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ, ಮತ್ತು R ಮತ್ತು T ಅನ್ನು ಇನ್ನೊಂದರಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದನ್ನು ಸರಿಹೊಂದಿಸಲು ಫ್ಲರ್ಟ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗಿದೆ.

ಇದರ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಏನು?

ಇದರ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಓಮಿಕ್ರಾನ್ ರೂಪಾಂತರದ ಲಕ್ಷಣವನ್ನೇ ಹೋಲುತ್ತವೆ ಎಂದು ಗ್ಲೆನೆಗಲ್ಸ್ ಹಾಸ್ಪಿಟಲ್ಸ್ ಪರೇಲ್ ಮುಂಬೈನ ಆಂತರಿಕ ಔಷಧದ ಹಿರಿಯ ಸಲಹೆಗಾರ್ತಿ ಡಾ.ಮಂಜುಷಾ ಅಗರ್ವಾಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಗಂಟಲು ನೋವು, ಕೆಮ್ಮು, ದಣಿವು, ತಲೆನೋವು, ಸ್ನಾಯು ಅಥವಾ ದೇಹದ ನೋವು, ಮೂಗಿನಿಂದ ನೀರು ಬರುವುದು, ಜ್ವರ ಅಥವಾ ಶೀತ, ವಾಸನೆ ಮತ್ತು ರುಚಿ ಇಲ್ಲದಿರುವುದು, ಉಸಿರಾಟದ ಸಮಸ್ಯೆ ಸಹ ಇರಲಿದೆ ಎಂದಿದ್ದಾರೆ.

ಈಗಾಗಲೇ ಈ ರೂಪಾಂತರವು ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಹರಡುತ್ತಿದೆ. ಹಲವರಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದು, ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಇದಕ್ಕೂ ಕೊರೊನಾ ಲಸಿಕೆಯೇ ರಾಮಬಾಣವಾಗಿದೆ. ಎಂದು ಡಾ ಅಗರ್ವಾಲ್ ಹೇಳಿದರು.

ಈ ರೂಪಾಂತರಿ ಯಾರಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಅಪಾಯಕಾರಿ?

ಮಕ್ಕಳು, ಗರ್ಭಿಣಿಯರು, ಮಧುಮೇಹ, ಅಧಿಕ ರಕ್ತದೊತ್ತಡ ಮತ್ತು ಕ್ಯಾನ್ಸರ್‌ನಂತಹ ಕೊಮೊರ್ಬಿಡಿಟಿ ಇರುವವರು ಮತ್ತು ವೃದ್ಧರು ತಮ್ಮ ಯೋಗಕ್ಷೇಮದ ವಿಚಾರದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಬೇಕು.

Comments

No comments yet. Why don’t you start the discussion?

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *